Jarida la Tume ya Taifa ya Uchaguzi Toleo Na. 15 Septemba, 2023

UCHAGUZI MDOGO MBARALLI,
KATA SITA KUFANYIKA
SEPTEMBA19 MWAKAHUU ©
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Uchaguzi mdogo
Mbarali, kata sita
kufanyika Septemba 19
mwaka huu

Na Mwandishi wetu

Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)

imeitangaza siku ya jumanne ya

tarehe 19 Septemba 2023 kuwa siku
ya uchaguzi mdogo wa ubunge katika
jimbo la Mbarali, mkoani Mbeya na
Madiwani katika kata sita za Tanzania
Bara.

tarehe 05 Agosti, 2023, baada ya kikao cha

Toleo la Septemba, 2023

Tume, Mkurugenzi wa Uchaguzi, Bw.
Ramadhani Kailima amesema wagombea
watachukua fomu kuanzia tarehe 13 hadi
19 Agosti, 2023, ambapo siku ya uteuzi
itakuwa tarehe 19 Agosti, 2023 na
kampeni za uchaguzi zitafanyika kuanzia
tarehe 20 Agosti, 2023 hadi tarehe 18
Septemba, 2023.

Mkurugenzi wa Uchaguzi amesema
Tume imetoa taarifa hiyo baada ya
kupokea taarifa kutoka kwa Spika wa
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, akimtaarifu Mwenyekiti wa
Tume kuhusu uwepo wa nafasi wazi ya
Ubunge katika Jimbo la Mbarali kufuatia
kifo cha aliyekuwa mbunge wa jimbo hilo
Mhe. Francis Mtega. Mhe. Spika
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ameiarifu Tume kwa mujibu wa kifungu
cha 37(3) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi,
Sura ya 343.

Aidha, Bw. Kailima amesema kuwa
Tume imepokea taarifa kutoka kwa
Waziri mwenye dhamana ya Serikali za
Mitaa, akimtaarifu Mwenyekiti wa Tume
kuhusu uwepo wa nafasi wazi za
Madiwani katika kata sita za Tanzania
Bara. Waziri ametoa taarifa hiyo kwa
kuzingatia matakwa ya kifungu cha 13(1)
cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za
Mitaa, Sura ya 292.

Mkurugenzi wa Uchaguzi amezitaja kata
zitakazofanya uchaguzi mdogo kuwa ni
kata ya Nala iliyopo Halmashauri ya Jiji
la Dodoma, mkoani Dodoma, Mfaranyaki

Toleo la Septemba, 2023

iliyopo Halmashauri ya Manispaa ya
Songea na Mtyangimbole iliyopo
Halmashauri ya Wilaya ya Madaba,
mkoani Ruvuma. Kata nyingine ni
Mwaniko iliyopo Halmashauri ya Wilaya
ya Misungwi, mkoani Mwanza, Old
Moshi Magharibi iliyopo Halmashauri ya
Wilaya ya Moshi na Marangu Kitowo
iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya
Rombo, mkoani Kilimanjaro.

“Tume inatumia nafasi hii
kuvikumbusha vyama vya siasa,
wagombea na wadau wote wa uchaguzi
kuzingatia Katiba, Sheria, Kanuni,
Maadili ya Uchaguzi, Taratibu, Miongozo
na maelekezo ya Tume katika kipindi cha
uchaguzi huu mdogo,” amesema
Kailima.
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TAHARIRI

Wagombea na
Vyama vya Siasa
Zingatieni Maadili
va Uchaguzi

uchaguzi mdogo wa Ubunge katika

Jimbo la Mbarali katika mkoa wa
Mbeya na uchaguzi wa Madiwani katika
kata sita za Tanzania Bara.

Tarehe 19 Septemba, 2023, ni siku ya

Kata zenye nafasi wazi ni Nala iliyopo

halmashauri ya jiji la Dodoma,
Mfaranyaki katika halmashauri ya
Manispaa ya Songea, Mtyangimbole

katika halmashauri ya wilaya ya Madaba
na Mwaniko katika halmashauri ya
wilaya ya Misungwi Old Moshi
Magharibi katika halmashauri ya wilaya
ya Moshi, na Marangu Kitowo katika
halmashauri ya wilaya ya Rombo katika
mkoa wa Kilimanjaro.

Ni muhimu wuchaguzi huu kufanyika
katika hali ya utulivu na amani, hivyo
tunapenda kutoa rai kwa wagombea,
vyama vya siasa na wafuasi wao
kuheshimu na kufuata Katiba ya nchi,
sheria za uchaguzi, kanuni za uchaguzi,
maadili ya uchaguzi na maelekezo ya
Tume ya Taifa ya Uchaguzi pamoja na
sheria nyingine za nchi katika kipindi
chote cha uchaguzi.

Kadhalika, = wagombea  wanapaswa
kuwaelimisha, kuwahamasisha na
kuwasisitizia wanachama wao

kuheshimu na kufuata sheria za
uchaguzi, sheria nyingine za nchi pamoja
na kanuni na taratibu zilizowekwa.

Toleo la Septemba, 2023

Kulingana na ratiba ya kampeni,
mikutano yote itafanyika kati ya saa 2:00
asubuhi na saa 12:00 jioni. Hivyo, vyama
vya siasa vinaweza kutumia vipaza sauti
kuanzia saa 1:00 asubuhi hadi saa 2:00
usiku kwa ajili ya kutoa matangazo ya
mikutano ya siku itakayofuata.

Kwa mantiki hiyo Vyama vya Siasa na
Wagombea wanapaswa kuhakikisha
kuwa mikutano ya kampeni inazingatia
ratiba rasmi iliyoratibiwa na Msimamizi
wa Uchaguzi na Msimamizi Msaidizi wa
Uchaguzi katika kutangaza sera zao. Pia,
wajiepushe kuzidisha muda wa kampeni.

Wagombea, vyama vya siasa na wafuasi
wao wajiepushe kutumia lugha za kashfa
na matusi kwa wagombea na viongozi
wa Vyama vya Siasa wakati wa Kampeni.

Vile vile, vyama vya siasa na wagombea
na wafuasi wao wajiepushe na kufanya
maandamano yasiyokuwa na kibali kabla
na baada ya Kampeni, wajiepushe
kuharibu mabango ya Wagombea wa
Vyama vingine.

Mwisho tunawaasa wagombea, vyama
vya siasa na wafuasi wao kufanya
kampeni za kistaarabu, na utulivu ili
kufanikisha uchaguzi wa ubunge katika
jimbo la Mbarali na udiwani katika kata
sita za Tanzania Bara katika hali ya
utulivu na amani.



Wasimamizi wa
Uchaguzi watakiwa
kuzingatia weledi
katika majukumu yao

Na Mwandishi wetu

M wenyekiti wa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi, Jaji wa Mahakama ya
Rufaa Mhe. Jacobs Mwambegele
amewataka wasimamizi wa wuchaguzi
nchini kutekeleza majukumu yao kwa

kuzingatia weledi, matakwa ya Katiba,
Sheria na Kanuni wakati wa uchaguzi.

Jaji Mwambegele ameyasema hayo tarehe
08 Agosti, 2023 mkoani Morogoro, wakati
akifungua mafunzo kwa watendaji wa
uchaguzi ikiwa ni maandalizi ya
uchaguzi mdogo wa Jimbo la Mbarali
lililopo Halmashauri ya Wilaya ya
Mbarali, mkoani Mbeya na kata sita za
Tanzania Bara.

Amesema Uchaguzi ni mchakato
unaojumuisha  hatua na taratibu
mbalimbali za kisheria ambazo hupaswa
kufuatwa na kuzingatiwa, hatua na
taratibu hizo ndiyo msingi wa uchaguzi
kuwa mzuri, wenye ufanisi na hivyo
kupunguza kama si kuondoa kabisa
malalamiko au vurugu wakati wote wa
mchakato wa uchaguzi.

Amewaasa watendaji hao kuwa pamoja
na uzoefu ambao baadhi yao wanao

katika uendeshaji wa uchaguzi,
wanatakiwa  kuhakikisha ~ kwamba
wanazingatia sheria na maelekezo

watakayopewa na Tume badala ya
kufanya kazi kwa mazoea.

“Wakati wote wa mchakato wa uchaguzi
huu, ni vema mkavishirikisha kwa karibu
vyama vya siasa ha wadau wengine wa
uchaguzi katika maeneo yenu kuhusu
masuala ya  kiuchaguzi  ambayo
wanastahili kushirikishwa kwani jambo
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hilo litawarahisishia
majukumu  yenu,” Jaji
amewaeleza watendaji hao.

utekelezaji wa
Mwambegele

Amewasisitiza juu ya umuhimu wa
kuhakikisha kuwa wanayatambua na
kuyajua vyema maeneo ambayo uchaguzi
utaendeshwa ikiwemo miundombinu ya
kufika katika jimbo, kata na vituo vya
kupigia kura.

Aidha, amewataka watendaji hao
kufanya utambuzi wa vituo vya kupigia
kura mapema ili kubaini mahitaji maalum
ya vituo husika kwa lengo la kuhakikisha
mpangilio mzuri ambao utaruhusu
uchaguzi kufanyika kwa utulivu na
amani.

Jaji Mwambegele pia amewakumbusha
watendaji hao kuhakikisha siku ya
uchaguzi wanaweka utaratibu
utakaowezesha kila kituo cha kupigia
kura kufunguliwa saa 1:00 asubuhi.

Toleo la Septemba, 2023

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa
Uchaguzi, Bw. Ramadhani Kailima
amewataka watendaji hao wa uchaguzi
kufanya kazi kwa kuzingatia maadili na
kuwasiliana na Tume wakati wowote
wanapopata changamoto ya kiutendaji.

Kailima amewaasa watendaji hao
kuhakikisha wanazingatia viapo vyao
ikiwa ni pamoja na kutopendelea upande
wowote wakati wote wa uchaguzi.

Uchaguzi mdogo wa Jimbo la Mbarali na
kata sita za Tanzania Bara utafanyika
tarehe 19 Septemba, 2023, wagombea
watachukua fomu kuanzia tarehe 13 hadi
19 Agosti, 2023, siku ya uteuzi itakuwa
tarehe 19 Agosti, 2023 na kampeni za
uchaguzi zitafanyika kuanzia tarehe 20
Agosti, 2023 hadi tarehe 18 Septemba,
2023.

Mafunzo kwa Watendaji wa Uchaguzi
yalilenga kuwajengea uwezo watendaji
hao kuzifahamu sheria kanuni na taratibu
za uchaguzi.
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NEC yataka ajira za
walendaji wa vituo
vya kupigia kura
zizingatie sifa na
uwezo

Na Mwandishi wetu

T ume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)

imewakumbusha Wasimamizi wa

Uchaguzi kutekeleza wajibu wao
kwa kuhakikisha kwamba ajira za
watendaji wa vituo vya kupigia kura
zinazingatia sifa na uwezo.

Wito huo umetolewa na Makamu
Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya

Toleo la Septemba, 2023

Uchaguzi, Jaji Mstaafu wa Mahakama ya
Rufaa Mhe. Mbarouk Salim Mbarouk
mkoani Morogoro tarehe 10 Agosti, 2023
wakati  akifunga  mafunzo  kwa
wasimamizi wa uchaguzi, wasimamizi
wasaidizi wa uchaguzi ngazi ya jimbo na
kata, maafisa wanaoshughulikia masuala
ya uchaguzi na Maafisa ugavi wa
halmashauri.

Mafunzo hayo yaliyofanyika kwa siku
tatu na kuhudhuriwa na washiriki 88 ni
maandalizi ya uchaguzi mdogo wa Jimbo
la Mbarali na kata sita za Tanzania Bara.

“Tunayo imani kuwa mtateua na kuajiri
watendaji wa vituo wenye sifa na uwezo
wa kufanya kazi hii muhimu, jambo hili
limekuwa likisisitizwa tokea siku ya
kwanza ya mafunzo kwa kuwa hao ndio
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watakaosimamia zoezi la kupiga kura na
kuhesabu kura vituoni. Kazi ambayo
inahitaji umahiri, umakini na weledi
katika  kuitekeleza,” amesema Jaji
Mbarouk.

Amesisitiza juu ya kuhakikisha kwamba
mafunzo kwa watendaji wa vituo vya
kupigia kura yanafanywa kwa ufanisi ili
wawe na uelewa na kuweza kufanya kazi
zao kwa usahihi na kujiamini.

“Ni imani yetu kuwa mafunzo ya
watendaji wa vituo yatafanyika kwa
ufanisi na weledi katika tarehe
zilizopangwa  kwenye  ratiba ya

utekelezaji wa shughuli za uchaguzi.
Mafunzo hayo yanalenga kuwajengea
uwezo ili waweze kufahamu majukumu
yao na kuyatekeleza ipasavyo wakati wa
uchaguzi,”

amesema Jaji Mbarouk.

e e B

Toleo la Septemba, 2023

Aidha, amewahimiza watendaji wa
uchaguzi kutenga muda kujisomea ili
kupata ufahamu wa sheria, kanuni na
maelekezo mbalimbali yanayotolewa na
Tume ya Taifa ya Uchaguzi.

“Natumia  nafasi  hii  kuendelea
kuwasisitiza kuhusu umuhimu wa
kutenga sehemu ya muda wenu kusoma
Katiba, Sheria na Maelekezo mbalimbali
yanayotolewa na Tume ili yawaongoze
katika kusimamia uchaguzi utakaokuwa
huru na wa haki,” amesema.

Uchaguzi mdogo wa Jimbo la Mbarali na
kata sita za Tanzania Bara utafanyika
tarehe 19 Septemba, 2023.
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Banda la NEC
lavutia wengi
Nanenane
Nzuguni

Na Mwandishi wetu

anda la Tume ya Taifa ya Uchaguzi
B (NEC) ni miongoni mwa mabanda

kutoka Taasisi mbalimbali za
umma na binafsi ambayo yaliwavutia
wananchi na viongozi mbalimbali wa
serikali ambao walitembelea Maonesho
ya Wakulima ‘Nane Nane” mwaka 2023
Kanda ya Kati ambayo yalifanyika katika

kuanzia Agosti 1 na kufikia kilele Agosti
8 mwaka huu.

Zaidi ya wananchi 700 walifika katika
banda hilo ili kupewa utaratibu wa
namna ya kupata kadi mpya ya mpiga
kura, namna ya kupiga kura, vifaa

Toleo la Septem

vinavyotumika kuandikisha wapiga kura
na vinavyotumika siku ya uchaguzi na
kufahamu utaratibu wa kupata kadi
mpya baada ya kadi zao kuharibika au
kupotea.

Mmoja wa wananchi hao, bw. Paul Ndee
ambaye ni Mkazi wa Kondoa katika mkoa
wa Dodoma amesema amefika katika
banda hilo ili kufahamu utaratibu wa
kubadilishiwa kadi ya mpiga kura pia
amepongeza kuwepo kwa banda la Tume
ya Taifa ya Uchaguzi katika maonesho
hayo kwani kumesaidia kujibu maswali
ya wananchi kuhusu sheria, kanuni na
taratibu za uchaguzi na hasa upatikanaji
wa kadi za mpiga kura.

“Tulitamani tungepata huduma hapa
hapa ya kubadilishiwa kadi zetu za
Mpiga Kura ambazo zimeharibika na
wengine kupoteza, lakini  ndo
imeshindikana kutokana na matakwa ya
kisheria,” amesema Bw. Ndee.
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Mbali na wananchi kutembelea banda
hilo, jumla ya viongozi 12 wa Serikali
walitembelea Banda la Tume ya Taifa ya
Uchaguzi ili kupata Elimu ya Mpiga Kura
wakiongozwa na Naibu Waziri, Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa, Mh. Deogratius Ndejembi.

Viongozi wengine ni pamoja na Mkuu wa
Mkoa wa Singida, Mhe. Peter Serukamba,
Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Mhe. Jabir
Shekimweri, Mkuu wa Wilaya ya Iramba
Mhe. Seleman Mwenda, Mkuu wa Wilaya
ya Kongwa Mhe. Remidius Mwema,
Mkuu wa Wilaya ya Manyoni Mhe.

Toleo la Septemba, 2023

Kemirembe Lwota, na Mkuu wa Wilaya
ya Singida Mhe.Paskasi Muragili.

Viongozi wengine ni Katibu Tawala wa
Wilaya ya Mkalama Bw. Peter Masindi,
Kamishna wa Polisi Kamisheni ya
Intelejensia ya Makosa ya Jinai CP.
Charles Mkumbo, Katibu wa Tume ya
Utumishi wa Walimu Bi. Paulina
Nkwama, Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Chemba, Mhe. Sambala Said
na Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Ikungi, Mhe.Ally Mwanga.

Kauli mbiu ya maonesho ya wakulima

JAMHURI YA Mﬁ INO WA £
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NEC l‘é apongezwa
ushirikiana na

Asam za kiraia kutoa

elimu ya mpiga kura

Na Mwandishi wetu

aadhi ya Viongozi wa Asasi za
Bkiraia ambazo zilipata vibali cha

kutoa elimu ya Mpiga kura katika
Uchaguzi mdogo wa  Madiwani
uliofanyika tarehe 13 julai mwaka huu
katika kata 14 nchini wameipongeza
Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa
ushirikiano iliowapatia wakati
wakitekeleza majukumu yao ya kutoa
elimu ya mpiga kura.

Mmoja wa Viongozi hao Bw. Aden
Wayimba, kutoka Asasi ya Kiraia ya
Usevya Development Society (UDESO)
kutoka mkoani Katavi ameishukuru
Tume kwa kutoa kibali kwa taasisi yake
na ushirikiano iliyoupata kutoka kwa
maafisa wa tume katika kutoa elimu ya
mpiga kura.

) i
Amesema fursa waliyoipata ya kutoa
elimu ya mpiga kura kwa kutumia
mwongozo wa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi uliwajengea hali ya kujiamini
katika kutekeleza jukumu hilo kwa uwazi
na ukweli kwa wananchi katika kata ya

Mbede iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya
Mpimbwe.

“Naipongeza Tume ya Taifa ya Uchaguzi
kwa kushirikiana na Asasi katika kutoa
elimu ya mpiga kura, kama sisi UDESO
tumefarijika sana kwa kuaminiwa na
Tume na ndiyo maana Asasi yetu iliona
tahari kubwa kujitolea kutoa elimu ya

mpiga kura kwa wananchi,” amesisitiza
Wayimba.

Naye Mkurugenzi wa Shirika la
Wasaidizi wa  Kisheria (MAPAO)

wilayani Makete Mchungaji Denis Sinene
ameushukuru uongozi wa Tume ya Taifa
ya Uchaguzi kwa kuiwezesha Asasi yake
kufanya kazi yake vizuri ya kutoa elimu
ya mpiga kura katika kata ya kinyika.

Mchungaji Sineni amesema kutokana na
ushirikiano mkubwa waliopata kutoka
kwa Maafisa wa Tume, Asasi ya MAPAO

i
Toleo la Sepl,‘enl‘)lva, 20288 |
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imeweza kuwafikia wananchi wengi wa
kata ya Kinyika na hivyo kufanikisha
jukumu la kutoa elimu ya mpiga kura
kwa wakazi wa kata hiyo.

Jumla ya Asasi nane za kiraia zilipata
vibali vya kutoa elimu ya mpiga kura
katika uchaguzi mdogo wa Madiwani
uliofanyika tarehe 13 julai, 2023,
zikiwemo Asasi za Usevya Development
Society (UDESO) ambayo ilipewa kibali
cha kutoa elimu ya mpiga kura katika
kata ya Mbede iliyopo Halmashauri ya
Wilaya ya Mpimbwe na Manifesto of
Patriotism  Organization = (MAPAO)
ambayo ilipewa kibali cha kutoa elimu ya
mpiga kura katika kata ya Kinyika katika
halmashauri ya wilaya ya Makete.

Nyingine ni Asasi ya Alpha and Omega
Reconciliation and Peace Building

(AREPEB) ambayo ilipewa kibali kutoa

Toleo la Septemba, 2023

elimu ya mpiga kura katika kata ya
Mahege, Chalinze Community
Development  Centre = (CHACODE)
ambayo ilipewa kibali kutoa elimu ya
mpiga kura katika kata ya Mahege na
Kwashemshi, Kijogoo  Group for
Community = Development (KGCD)
ambayo ilipewa kibali cha kutoa elimu
kata ya Magubike, Umbrella of Woman
Disabled (UWODO) ambayo ilipewa
kibali cha kutoa elimu ya mpiga kura
katika kata ya Kinyika, The Society for
Women and AIDS in Africa (SWAA) na
Kilombero Organization for Community
Development ambayo ilipewa kibali
kutoa elimu ya mpiga kura katika kata ya
Magubike.
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Watumishi NEC
wachangia damu,

wafanva usafi Kituo
cha Afva Makole

Na Mwandishi wetu
atumishi wa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC) hivi karibuni
wamechangia chupa 14 za

damu na kufanya usafi wa mazingira
katika kituo cha Afya Makole kilichopo
jijini Dodoma, ikiwa ni sehemu ya
kuadhimisha Wiki ya Utumishi wa
Umma nchini ambayo hufanyika kila

mwaka kuanzia tarehe 16-23 juni.

Watumishi hao wakiongozwa na
Mkurugenzi wa Idara ya Utawala na
Raslimali Watu, Bw. Leonard Tumua
kwanza walifanya usafi wa mazingira
kwa kufyeka majani na kukusanya taka
katika maeneo mbalimbali ya kituo hicho,
na kufuatiwa na zoezi la kutoa damu.

Akizungumza mara baada ya kukamilika
kwa zoezi la kutoa damu, Mganga
Mfawidhi wa Kituo cha Afya Makole Dkt.
Revocatus Bartazar aliwashukuru
watumishi wa NEC kwa kuchangia kiasi
hicho cha damu kwani mahitaji ya damu
katika kituo hicho kwa akina mama
wanaojifungua ni makubwa.

Amesema kwa mwezi akina mama 600
hadi 700 hujifungua katika kituo hicho na
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mahitaji ya damu ni makubwa kwani
asilimia 10 ya  akina  mama
wanaojifungua hukabiliwa na
changamoto mbalimbali ikiwa ni pamoja
na kutokwa na damu nyingi baada ya
kujifungua.

Amesema sababu kubwa inayopelekea
akina mama wanaojifungua kupoteza
maisha ni kupoteza damu nyingi baada
ya kujifungua.

“Sababu kubwa inayopelekea vifo vya
akina mama wanaojifungua nchini
Tanzania ni kutokwa na damu nyingi
baada ya kujifungua,” amesema Dkt
Bartazar.

Ameongeza kuwa zaidi ya asilimia 90 ya
vifo vitokanavyo na uzazi vinatokana na
kutokwa na damu nyingi baada ya
kujifungua hivyo njia ya kupunguza vifo
vya aina hiyo ni kwa wananchi kujitokeza
kuchangia damu kama walivyofanya

watumishi wa Tume vya Taifa ya
Uchaguzi.
Amesema mama aliyepoteza damu

nyingi kutokana na kujifungua akipata

Toleo la Septemba, 2023

chupa moja inamsaidia kuweza
kurudisha wuhai wake, hivyo kwa
watumishi hao kuchangia chupa 14
wameweza kuokoa uhai wa akina mama
14 watakaohitaji damu .

Naye Mratibu wa Kitengo cha Damu
Salama wa Kituo hicho cha Afya
Bw.Jerome Marando amewapongeza
watumishi wa NEC kwa kuchangia
chupa 14 za damu kwani amesema kiasi
hicho ni kikubwa kwani mara nyingi
wanapofanya mazoezi ya kuhamasisha
watu kuchangia damu wanapata chupa 5
au 6 hivyo kupata chupa 14 ni kitu
kikubwa sana kwa mabhitaji ya Kituo cha
Afya Makole.

Kwa wupande wake Mwakilishi wa
Mkurugenzi wa Utawala na Raslimali
Watu Bi. Felister Ishuza amesema
shughuli ya usafi na kuchangia damu
iliyofanywa na watumishi wa Tume ya
Taifa ya Uchaguzi ilikuwa ni sehemu ya
kuadhimisha Wiki ya Utumishi wa
Umma ambayo hufanyika kila mwaka
tarehe 16-23 Juni.




Wakuu wa Taasisi za
Serikali wahimizwa
kutenga bajeti ya
michezo

Na Mwandishi wetu

akuu wa taasisi za Serikali
nchini wamehimizwa kutenga
bajeti kwa ajili ya michezo

katika maeneo yao ya kazi na kuwapa
watumishi ruhusa kushiriki michezo na
mashindano mbalimbali nchini.

4 =

Wito huo umetolewa na Katibu Mkuu
Ikulu Bw. Mululi Mahendeka wakati
akizindua bonanza la Michezo vya
Shirikisho la Michezo ya Wizara na Idara
za Serikali (SHIMIWI) kwa niaba ya
Katibu Mkuu Kiongozi Balozi Dkt. Moses
Kusiluka Agosti 12, 2023 jijini Dodoma.

“Michezo ni sehemu ya kazi, hivyo basi
naelekeza wakuu wa taasisi wote
watenge bajeti kwa ajili ya michezo ikiwa
ni pamoja na kuwapa watumishi ruhusa
kuhudhuria michezo na mashindano
mbalimbali  kama  ilivyobainishwa
kwenye kanuni za utumishi wa umma”
amesema Bw. Mahendeka.

Amesema ushiriki wa watumishi wa
umma  katika  michezo  unalenga
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kuwaongezea bidii katika kutekeleza
shughuli za umma ili kufikia malengo
ambayo nchi imejiwekea na pia michezo
itawasaidia kuboresha utendaji kazi
unaozingatia matokeo.

Bw. Mahendeka amesema kuwa Serikali
ilianzisha taasisi ya SHIMIWI kusimamia
michezo katika Wizara na Idara za
Serikali ambayo imekuwa chachu ya
kujenga ari na mtindo bora wa maisha
miongoni mwa watumishi ili kutoa
huduma bora kwa wananchi na kujenga
ushirikiano na umoja miongoni mwao.

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa wa
Dodoma Rosemary Senyamule amesema
viongozi wa kitaifa akiwemo Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt.
Samia Suluhu Hassan wanasisitiza
watanzania kufanya mazoezi na

Toleo la Septemba, 2023

kushiriki michezo katika maeneo yao ili
kupunguza magonjwa yasiyoambukiza.

Aidha, Senyamule amesema mkoa huo
unasisitiza michezo kupitia makundi
mbalimbali wakiwemo watumishi wa
umma, wanawake, wafanyabiashara na
wakati mwingine wabunge wakiwa
kwenye vikao vya Bunge ili kutekeleza
maelekezo ya Serikali na kujenga afya za
watanzania.

Naye Katibu Mkuu Ofisi ya Rais,
Utumishi na Utawala Bora Bw. Juma
Mkomi amesema kuwa waajiri katika
Wizara na taasisi mbalimbali wanapaswa
kusisitiza watumishi kufanya mazoezi
katika maeneo yao ya kazi angalau mara
moja kwa wiki ili kujenga miili sawa na
kuwa na umoja katika kazi na kujenga
afya zao.




ljue Tume ya
Taifa ya
Uchaguzi

Utaratibu wa
Kupiga Kura

1 Mpiga Kura atatakiwa kwenda na Kadi yake
ya kupigia Kura

Kituoni na kumpa Msimamizi Msaidizi Na. 1 wa
Kituo;

2 Msimamizi Msaidizi Na. 1 wa Kituo atasoma
kwa sautijina la
Mpiga Kura ili
kuangalia taarifa za
Mpiga Kura huyo katika Daftari la Kituo;

3 Msimamizi Msaidizi Na. 1 wa Kituo ana haki
ya kumuuliza

Mpiga Kura swali lolote linalohusiana na
utambulisho wake

iwapo ana shaka naye;

4 Msimamizi wa Kituo kabla ya kumkabidhi
Mpiga Kura Karatasi

kuwawezesha Mawakala

za Kura atagonga Muhuri wa Kituo;

5 Msimamizi wa Kituo atampatia Mpiga Kura
Karatasi ya Kupigia

Kura na kumuelekeza namna ya kuikunja
Karatasi hiyo baada ya

Kupiga Kura;

6 Mpiga Kura atatakiwa kwenda katika
Kituturi na Kupiga Kura

yake kwa siri;

1 Mpiga Kura atatakiwa kuweka alama ya
vema () katika eneo la

Mgombea ambaye anamtaka katika Karatasi
ya Kupigia Kura;

8 Mara baada ya Kupiga Kura, Mpiga Kura
atazikunja/ataikunja

Karatasi yake ya Kura na kuitumbukiza katika
Sanduku la Kura

lillowekwa katika eneo la wazi la Kituo; na

9 Kabla Mpiga Kura hajaondoka Kituoni
anatakiwa kupakwa Wino

Maalum na Msimamizi Msaidizi Na. 2 wa Kituo
katika Kidole

Kidogo cha Mwisho cha Mkono wa Kushoto.

KITUD CHA ELFAGIA KURE
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Majukumu ya Wakala
wa Vyama vya Siasa

Kwenye Uchaguzi ni

pamoja na:

1 Kutambua Wapiga
Kura;

2 Kulinda maslahi ya
Chama/Mgombea
anayemuwakilisha.

3 Kushirikiana na
Msimamizi wa Kituo na
Msimamizi Msaidizi

wa Kituo ili kuhakikisha
Sheria na taratibu
zinazohusu Upigaji
Kura zinafuatwa katika
Kituo.
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UCHAGUZI MDOGO WA UBUNGE JIMBO LA MBARALI NA MADIWANI
KATIKA KATA SITA ZA TANZANIA BARA

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote wa Jimbo la Mbarali, Halmashauri ya
Wilaya ya Mbarali, Mkoani Mbeya na kata sita za Tanzania Bara kuwa kutakuwa na Uchaguzi
Mdogo wa Ubunge Jimbo la Mbarali na Madiwani siku ya Jumanne tarehe 19 Septemba, 2023.
Kata zinazofanya Uchaguzi ni Nala (Dodoma CC), Mfaranyaki (Songea MC), Old Moshi Magharibi
(Moshi DC), Marangu Kitowo (Rombo DC), Mtyangimbole, (Madaba DC) na Mwaniko (Misungwi
DCO).

Upigaji kura utafanyika katika vituo vilivyotumika wakati wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 na
vitafunguliwa saa 1:00 kamili Asubuhi na kufungwa saa 10:00 kamili Jioni.

Mambo ya kuzingatia wakati wa Uchaguzi

1.  Mpiga Kura anatakiwa kwenda katika kituo alichojiandikisha na kadi yake ya mpiga kura
siku ya uchaguzi.

2. Wapiga kura waliopoteza kadi zao za kupigia kura au zilizoharibika, wanaruhusiwa kutumia
vitambulisho mbadala kimojawapo ya: -
a) Hati ya kusafiria,
b) Leseni ya Udereva, na
c) Kitambulisho cha Taifa.
Majina yote matatu yaliyomo katika vitambulisho mbadala yafanane na yaliyomo kwenye Daftari la
Kudumu la Wapiga Kura

3.  Mpiga Kura akifika kituoni anatakiwa kupanga mstari.

4.  Mpiga kura anatakiwa kufuata maelekezo yote atakayopewa na karani mwongozaji wa
kituo.
5. Mpiga kura awapo kituoni anatakiwa kutoa kipaumbele kwa, wapiga kura wenye mabhita;ji

maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye
watoto wachanga watakaokuwa nao kituoni.

6.  Watu wenye mahitaji maalum wanaruhusiwa kwenda kituoni na wasaidizi.

7. Ifikapo muda wa kufunga kituo saa 10:00 kamili jioni kama wapiga kura bado wapo kwenye
mstari, mlinzi wa kituo atasimama nyuma ya mtu wa mwisho na zoezi la upigaji kura litaendelea
hadi wapiga kura walio kwenye mstari watakapomalizika. Mpiga kura atakayefika zaidi ya muda
wa kufunga kituo hataruhusiwa kupiga kura.

8.  Baada ya kumaliza kupiga kura, mpiga kura anatakiwa kuondoka eneo la kituo cha kupigia
kura.

KUMBUKA KUPIGA KURA NI HAKI YAKO YA MSINGI JITOKEZE SIKU YA UCHAGUZI
UKACHAGUE MBUNGE NA DIWANI UNAYEMTAKA.

Kailima, R. K
MKURUGENZI WA UCHAGUZI
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